..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Classical Physics - Vật lý cổ điển > Điện từ học
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-12-2006, 12:46 AM   #1
Geist
Junior Member

Geist is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 2
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
Lực hút của nam châm điện

Mình có một thắc mắc là liệu có công thức nào tính được lực hút của một thanh nam châm điện lên một miếng sắt không nhỉ với điều kiện là biết trước từ trường của nam châm điện. cám ơn nhé
Geist is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2006, 01:50 AM   #2
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Cư trú: Chân trời góc biển
Quốc gia:
Vạn lý Độc hành is on a distinguished road
Chê bai: 13
Bị chê 76 lần trong 68 bài
Cám ơn: 962
Được cám ơn 1,541 lần trong 796 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Geist
Mình có một thắc mắc là liệu có công thức nào tính được lực hút của một thanh nam châm điện lên một miếng sắt không nhỉ với điều kiện là biết trước từ trường của nam châm điện. cám ơn nhé

Cách tính này như sau:
Khi bạn đặt từ trường vào một miếng sắt, miếng sắt sẽ bị từ hoá và trở thành một lưỡng cực từ (mangetic dipole), ta sẽ tính lực tác dụng giữa một lưỡng cực từ và từ trường.
Cường độ từ trường tại điểm có miếng sắt là $H$, nếu ta biết độ từ thẩm hiệu dụng của miếng sắt là $\mu_e$ (chú ý: vì thực chất $\mu$ của vật sắt từ phụ thuộc vào từ trường ngoài nên phải dùng khái niệm độ từ thẩm hiệu dụng) thì từ độ (momen từ trên một đơn vị thể tích vật từ) là:
$I = \kappa.H = (\mu_e-1)H$ (xem lại công thức ở bài Sơ lược về từ học và vật liệu từ)
Như vậy, mômen từ của miếng sắt sẽ là:
$M = I.V = (\mu_e-1)H.V$
Lực từ tác dụng lên lưỡng cực từ có moomen từ $M$ sẽ là:
$F = B.M$ ( không biết còn hệ số nào nữa không, các bác nào biết thì bổ sung hộ em, em ko còn sách để tra )
với chú ý là $H = B/{\mu_0}$
Như vậy, lực từ được tính là:
$F = B.M = (\mu_e-1)H.V.B = \frac{(\mu_e-1)V.B^2}{\mu_0}$
Đại khái nôm na là thế, bác nào biết rõ hơn thì sửa giùm em nhé
Vạn lý Độc hành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới Vạn lý Độc hành vì bài viết này:
Geist (05-12-2006)
Old 05-12-2006, 09:33 PM   #3
Geist
Junior Member

Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn bạn Vạn Lý độc hành nhé nhưng mình muốn biết bạn lấy công thức này ở sách nào được không để mình kiếm đọc tham khảo thêm ý mạ

mình có đọc bài Sơ lược về từ học và vật liệu từ trong đó mình thấy có nói đến vật liệu phản sắt từ, theo như lý luận trong bài đấy thì hình như từ trường không xuyên qua được vật liệu phản sắt từ đúng không? Nếu vậy thì có phải trong một số đồ điện tử có phải được bao một lớp các chất này để chống lại từ trường bên ngoài phá hủy các linh kiện bên trong đúng không?
Old 06-12-2006, 01:23 AM   #4
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Quốc gia:
Trích:
Nguyên văn bởi Geist

mình có đọc bài Sơ lược về từ học và vật liệu từ trong đó mình thấy có nói đến vật liệu phản sắt từ, theo như lý luận trong bài đấy thì hình như từ trường không xuyên qua được vật liệu phản sắt từ đúng không? Nếu vậy thì có phải trong một số đồ điện tử có phải được bao một lớp các chất này để chống lại từ trường bên ngoài phá hủy các linh kiện bên trong đúng không?

Vật liệu phản sắt từ đâu phải là không cho từ trường xuyên qua?? Bạn kiểm tra lại được không? Chất đẩy từ trường ra khỏi vật là chất nghịch từ, tuy nhiên các chất nghịch từ thông thường thì tính chất này khá yếu và không có tác dụng bảo vệ. Còn muốn bảo vệ các linh kiện khỏi từ trường, người ta dùng chính các chất sắt từ để bảo vệ. Khi từ trường đặt vào, nó sẽ bị "hút" vào phần vỏ sắt từ và không làm ảnh hưởng đến linh kiện đặt bên trong.
Old 06-12-2006, 10:50 AM   #5
Geist
Junior Member

Bị chê 0 lần trong 0 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Phucnv87
4.5. Phản sắt từ - Antiferromagnetic Materials
Ở phần Sắt từ, ta đã biết rằng các chất sắt từ là các chất có mômen từ nguyên tử và các mômen này tương tác với nhau thông qua tương tác trao đổi làm cho các mômen từ định hướng song song với nhau. Đó là tương tác trao đổi dương.

Chất phản sắt từ thì ngược lại, chúng cũng có mômen từ nguyên tử nhưng tương tác giữa các mômen từ là tương tác trao đổi âm và làm cho các mômen từ định hướng phản song song với nhau (song song, cùng độ lớn nhưng ngược chiều) như hình vẽ dưới đây.

Định hướng của các mômen từ của chất phản sắt từ

Sự định hướng phản song song này tạo ra 2 phân mạng từ. $Mn$$Cr$ là 2 kim loại phản sắt từ điển hình. Phản sắt từ là chất thuộc loại có trật tự từ.
Nghiên cứu về phản sắt từ thường được tiến hành ở các màng mỏng (ví dụ các lớp kiểu bánh kẹp sắt từ-phản sắt từ) tạo thành hiệu ứng đường trễ dịch, hay exchange bias, ứng dụng trong các đầu đọc valse-spin trong đầu đọc của ổ đĩa cứng.
Để nghiên cứu cấu trúc từ, người ta dùng kỹ thuật nhiễu xạ neutron, hạt không mang điện nhưng có mômen từ, các thông tin thu được qua sự phân tích về tương tác giữa mômen từ của neutron với các phân mạng từ.

Sorry có vẻ như mình hơi bị ngộ nhận. Nếu vậy trì trong thực tế có loại vật liệu nào có thể ngăn không cho từ trường đi xuyên qua không? Nhiều khi mình hỏi có thể hơi bị ngớ ngẩn vì không phải dân chuyên mà
Old 06-12-2006, 04:49 PM   #6
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Quốc gia:
Trích:
Nguyên văn bởi Geist
Sorry có vẻ như mình hơi bị ngộ nhận. Nếu vậy trì trong thực tế có loại vật liệu nào có thể ngăn không cho từ trường đi xuyên qua không? Nhiều khi mình hỏi có thể hơi bị ngớ ngẩn vì không phải dân chuyên mà

KHông có gì là ngớ ngẩn đâu bạn ạ! Thực ra trên diễn đàn thì người đã biết trả lời cho người chưa biết, cùng chia xẻ kiến thức hoặc tài liệu với nhau thôi, với lại chưa biết thì chẳng có gì là ngớ ngẩn, những câu mà bạn hỏi trước đây mình cũng từng đặt những câu hỏi kiểu như thế với các thầy cô và anh chị học trước

Trích:
..trong thực tế có loại vật liệu nào có thể ngăn không cho từ trường đi xuyên qua không?

Vật liệu nghịch từ là chất mà theo nguyên lý đơn giản, nó đẩy từ trường ra khỏi nó, nhưng chất nghịch từ thông thường chỉ đẩy được một phần rất nhỏ mà thôi, còn đẩy hoàn toàn từ trường ra khỏi nó thì phải là nghịch từ lý tưởng, tức là chất siêu dẫn (superconductor).
Còn bạn hỏi về vật liệu dùng để cách từ, thì người ta dùng chính chất sắt từ vì toàn bộ từ trường sẽ bị hút vào trong chất sắt từ.
Old 09-12-2006, 12:50 AM   #7
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Quốc gia:
Nhân tiện hôm nay đọc sách, thấy có một số công thức, nên post cho bạn tham khảo luôn nhé:

1. Lực từ giữa hai "đơn cực từ" (nhưng trong thực tế người ta chưa tìm thấy đơn cực từ do vậy vẫn trung thành với khái niệm lưỡng cực từ)
$F = \frac{\mu.\mu_0.m_1.m_2}{4\pi.r^2}$

2. Lực từ tác dụng lên bề mặt của hai nam châm đặt rất gần nhau
(khe từ)
$F = \frac{A.B^2}{\mu_0}$
với $A, B$ lần lượt là diện tích mặt và từ trường tại bề mặt

3. Lực hút giữa hai nam châm thẳng hình trụ giống nhau (các bạn thử nghĩ cho trường hợp khác nhau nhé) đặt thẳng hàng
$F = [\frac{B_0^2.A^2(L^2 + R^2)}{\pi\mu_0.L^2}][1/{x^2} + 1/{(x+2L)^2} - 2/{(x+L)^2}]$

Với:
$B_0$: Từ trường tại bề mặt nam châm
$A$: Diện tích mỗi cực
$L$: Chiều dài mỗi thanh
$R$: Bán kính nam châm
$x$: Khoảng cách giữa chúng
Old 09-12-2006, 09:35 PM   #8
Geist
Junior Member

Bị chê 0 lần trong 0 bài
Mọi người xem thử một mô hình như thế này có thể hoạt động được không nhé? 8 thanh nam châm thẳng được bố trí như hình vẽ, Ở ngoài còn có một thanh nam châm thẳng được đặt đối diện với một thanh nam châm trong hệ. Giả sử thanh nam châm được đặt cố định còn cả hệ nam châm được quay trên một trục cố định. Với cách bố trí như vậy có thể làm cho cả hệ nam châm kia quay được không ? Nếu không thì có thể khắc phục được bằng biện pháp nào không?
Hình kèm theo
File Type: bmp may phat dien.bmp (12.1 KB, 72 lần tải)
Old 11-12-2006, 10:36 AM   #9
Thanhvp
Bộ trưởng bộ 0 bit

Thanhvp's Avatar

Cư trú: HCMUT
Quốc gia:
Thanhvp is on a distinguished road
Chê bai: 56
Bị chê 11 lần trong 9 bài
Cám ơn: 24
Được cám ơn 172 lần trong 131 bài
Send a message via Yahoo to Thanhvp
Theo mình nghĩ thì hệ 8 thanh nam châm chỉ chuyển động chút ít ( dao động nếu có) rồi dừng lại. Bởi vì tồn tại một vị trí cân bằng bền, các nam châm dao động trong góc nhỏ đó. (Nếu hỏi góc nào thì đó là một bài toán khó nhưng ở đây mình chỉ trả lời định tính)
Không có cách nào để hệ quay liên tục cả (nếu được thì đó là động cơ vĩnh cửu rồi )
Always wanting what is not.
Thanhvp is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2008, 09:10 AM   #10
bluewolf
Junior Member

Quốc gia:
bluewolf is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 0
nam châm