..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Classical Physics - Vật lý cổ điển > Vật lý vui
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-03-2007, 09:40 AM   #1
TenDangNhap
Junior Member

TenDangNhap is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
Cấu tạo máy bay đồ chơi ?

Cho em hỏi trong máy bay đồ chơi nó có cái gì mà khi mình quay cánh quạt thì khi buông tay nó tự động quay ngược về , cho em hỏi nguyên lý của nó luôn .
Cái này em ko biết nên mới hỏi chứ ko phải muốn đố
TenDangNhap is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-03-2007, 01:09 PM   #2
math_lvt
Vua sư tử

math_lvt's Avatar

Quốc gia:
math_lvt is on a distinguished road
Chê bai: 2
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 21
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
Do cấu tạo bên trong nó là một lò xo xoắn ,khi mình quay cánh quạt thực chất là mình đã tích trữ năng lượng cho nó dưới dạng thế năng đàn hồi còn khi thả ra thì thế năng đó được chuyển hóa thành động năng làm quay cánh quạt
math_lvt is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2007, 01:31 PM   #3
thanhnbt
Đầy tớ của love

thanhnbt's Avatar

thanhnbt is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 2 lần trong 1 bài
Cám ơn: 1
Được cám ơn 8 lần trong 5 bài
Nó bay lên do chênh lệch áp suất giữa phần bên trên và phần bên dưới nên sẽ tạo lực đẩy làm máy bay bay lên. Cấu tạo của máy bay làm luồng không khí bên trên cánh chuyển động nhanh hơn. Theo định luật Bernuli thì áp suất bên dưới sẽ lớn hơn(áp suất tĩnh?) nên máy bay được nâng lên. Đó là ý kiến của mình. Ko biết mọi người nghĩ sao
Old 14-03-2007, 06:28 PM   #4
Văn Hưng Quyền
Học sinh phổ thông

Văn Hưng Quyền's Avatar

Cư trú: Tp.HCM
Văn Hưng Quyền is on a distinguished road
Chê bai: 1
Bị chê 3 lần trong 3 bài
Cám ơn: 1
Được cám ơn 64 lần trong 23 bài
Máy bay đồ chơi bạn nói có lẽ là dạng đơn giản nhất. nó có cấu tạo trong là một sợi dây chun lớn. Khi bạn quay cánh thì nó sẽ bị xoắn trở thành một dạng năng lượng tích trữ. khi buông tay thì năng lượng này được giải phóng tạo một luồng gió thổi qua cánh. Do cách có cấu tạo khí động lực học đặc biết nên sẽ có sự chênh lệch áp suất tạo lực đẩy máy bay bay lên...
Văn Hưng Quyền is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài