..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Modern Physics- Vật lý hiện đại > Vật lý chất rắn, Vật liệu, Laser.
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-08-2008, 11:09 AM   #1
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
lehongvu is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 1
Được cám ơn 16 lần trong 3 bài
Cấu trúc vùng năng lượng của điện tử trong vật rắn

Chao các bạn!!!

Mình tên là Lê Hồng Vũ, hiện mình đang nghiên cứu về một số phương pháp tính toán cấu trúc vùng năng lượng (CTVNL) của điện tử trong tinh thể chất rắn. Bạn nào có nhã hứng tham gia thảo luận với mình về vấn đề này có thể comment bài viết của mình trực tiếp trên diễn đàn hoặc gời Email qua địa chỉ: vu231@yahoo.com. Xin chân thành cảm ơn trước. Các chủ đề mình sẽ viết theo trình tự như sau:

1. Tổng quan cấu trúc vật liệu rắn
2. Tổng quan các phương pháp tính toán CTVNL của điện tử trong tinh thể
3. Lý thuyết nhóm và vấn đề phân loại các mức năng lượng của điện tử trong tinh thể.
4. Sử dụng các phần mềm chuyên dụng như MS Modeling, Ceasar, Gaussian03 cho viec tinh toan cấu trúc vùng năng lượng của điện tử trong tinh thể.

Minh dự định sẽ viết mỗi chủ đề trong vòng một tháng. Các bạn có thể gởi ý kiến tranh luận hoặc trình bày lại những điều sai trong nội dung trình bày của mình.

Rất hân hạnh chào đón các bạn.

PS: Nhân tiện cho mình hỏi các bạn về cách đánh công thức và gửi kèm hình ảnh lên bài viết như thế nào luôn....
lehongvu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới lehongvu vì bài viết này:
GameKing (12-12-2009), hellophysics (28-08-2008), LNT06 (08-09-2008), nano (08-03-2009), nhithuongbuon (20-05-2013), oscar (14-08-2008), salem208 (25-04-2011), Vạn lý Độc hành (14-08-2008)
Old 28-08-2008, 12:07 AM   #2
Dacapo
Member

Dacapo is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 12
Được cám ơn 9 lần trong 6 bài
Anh em đang chờ loạt bài của bác. Nhìn cái outline hấp dẫn quá
Cheers!
Dacapo is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2008, 03:01 AM   #3
oscar
Administrator

Quốc gia:
oscar đã tắt điểm góp phần
Bị chê 3 lần trong 3 bài
Cám ơn: 103
Được cám ơn 342 lần trong 167 bài
Khi nào bác viết thì cho tớ ké 1 chương: Lý thuyết k.p 14x14 tính cấu trúc vùng năng lượng cho GaAs, Si bulk và quantum well
Đây có lẽ là phương pháp "kinh tế" nhất để tính cấu trúc vùng. Ta có thể tự viết chương trình tính toán bằng Mathematica, Fortran... mà không cần sử dụng các phần mềm chuyên dụng.
oscar is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2008, 12:40 AM   #4
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Sorry các bạn, mình viết bài trên word, bây giờ phải chuyển các công thức cũng như hình ảnh sao cho nó có thể thể hiện trên diễn đàn...xin cáo lỗi vì đã lỡ hẹn
Old 08-09-2008, 01:08 AM   #5
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Cư trú: Chân trời góc biển
Quốc gia:
Vạn lý Độc hành is on a distinguished road
Chê bai: 13
Bị chê 76 lần trong 68 bài
Cám ơn: 962
Được cám ơn 1,552 lần trong 796 bài
Trích:
Nguyên văn bởi lehongvu
Sorry các bạn, mình viết bài trên word, bây giờ phải chuyển các công thức cũng như hình ảnh sao cho nó có thể thể hiện trên diễn đàn...xin cáo lỗi vì đã lỡ hẹn

Có 2 cách vô cùng đơn giản:
1. Bác cứ để file word (tốt hơn hết là convert sang pdf) rồi upload file lên, anh em đọc và cùng discuss
2. Bác paste bài vào thread, lúc đó bác phải gõ công thức bằng Latex, bác có thể xem hướng dẫn ngay trên banner của forum:

http://www.vatlyvietnam.org/forum/showthread.php?t=140
Vạn lý Độc hành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-03-2009, 12:41 AM   #6
vivu
Junior Member

vivu's Avatar

Quốc gia:
vivu is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 3
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
hi!
Có ai có cấu trúc năng lượng của PbS khối không? Cho mình xin!
Mình search mãi trên google mà không tìm thấy.
cảm ơn nhé!
vivu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-03-2009, 01:18 AM   #7
dzungnh
Senior Member

dzungnh's Avatar

Cư trú: Đầu đường xó chợ
Quốc gia:
dzungnh is on a distinguished road
Chê bai: 5
Bị chê 17 lần trong 17 bài
Cám ơn: 14
Được cám ơn 110 lần trong 74 bài
Send a message via Skype™ to dzungnh
Có bài báo về cấu trúc dải năng lượng của PbS dưới đây. Không biết có thể giúp ích gì được bạn không?

http://rapidshare.com/files/20650696...cture.rar.html
dzungnh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-03-2009, 01:59 AM   #8
hellophysics
Science Advisor

hellophysics's Avatar

hellophysics is on a distinguished road
Chê bai: 3
Bị chê 19 lần trong 14 bài
Cám ơn: 74
Được cám ơn 135 lần trong 91 bài
Tớ có data từ quyển của Madelung. Nếu bạn cần cả quyển thì có thể search tren gigapedia.
Tên sách là:
Semiconductors: Dât Handbook.
của Otfried Medelung, NXP Springer. có nhiều lần tái bản, bạn tìm bản nào cũng được
Hình kèm theo
File Type: pdf PbS-1.pdf (131.4 KB, 382 lần tải)
Old 08-03-2009, 04:18 AM   #9
Phucnv87
Người đi đi ngoài phố

Phucnv87's Avatar

Quốc gia:
Phucnv87 is on a distinguished road
Bị chê 13 lần trong 12 bài
Cám ơn: 124
Được cám ơn 679 lần trong 296 bài
Quyển đó đây, khỏi search nhiều

Code:
http://www.megaupload.com/?d=MST2TZDO
Old 26-07-2009, 02:56 AM   #10
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Goi cac ban chut thanh qua cua minh

That ho then, toi ket thuc cong viec nhung lai khong dat duoc muc tieu da de ra nhu trong phan mo dau cua bai nay. Thoi, danh thanh that cao loi cung cac ban ve noi dung bai viet cung nhu su cham tre trong thoi gian qua. Ban nao muon tim hieu cac Code trong tai lieu nay ma lam bieng lap trinh thi hay nhan tin cho toi qua YM vu231@yahoo.com.

Cam on cac ban da ung ho.
Hình kèm theo
File Type: pdf LHV.pdf (2.01 MB, 951 lần tải)
hellophysics (26-07-2009), huyluuz25 (20-02-2010), oscar (26-07-2009), salem208 (25-04-2011), Vạn lý Độc hành (27-07-2009), windy (30-12-2009)
Old 27-07-2009, 04:29 PM   #11
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Cư trú: Chân trời góc biển
Quốc gia:
Vạn lý Độc hành is on a distinguished road
Chê bai: 13
Bị chê 76 lần trong 68 bài
Cám ơn: 962
Được cám ơn 1,552 lần trong 796 bài
Rất cảm ơn bác Le Hong Vu vì đã chia sẻ những tài liệu rất hữu ích, tôi nghĩ đây sẽ là một tài liệu tham khảo hữu ích cho các bạn sinh viên học ngành vật lý chất rắn, đặc biệt là về các vật liệu bán dẫn. Hình như bác soạn thesis bằng MS Word? Thesis của bác hình như thiên về tính toán nhiều hơn nên nếu bác soạn bằng Latex sẽ cực kỳ đẹp mắt.
Bác LHV cho phép em comment một chút (em ko biết gì về nội dung vì em 100% zero về semiconductor) về bố cục, cách trình bày gọi là kiểu góp ý của người đọc :
- Có một chút in-consistency về thuật ngữ tinh thể: ví dụ gọi là bốn phương, sáu phương (100% Vietnamese), sau đó lại dùng từ kiểu Hán đơn tà, tam tà.. Hình như bốn phương, sáu phương là kiểu cấu trúc tetragonal, hexagonal? Nếu theo kiểu đơn tà, tam tà thì hai kiểu này là tứ giác và lục giác. Còn nếu viết kiểu bốn, sáu phương thì đơn tà là một nghiêng, tam tà là ba nghiêng??? Hoặc trong một số đồ thị kết quả, chỗ thì tiếng Việt chỗ tiếng Anh (ví dụ Fig. 2.1.2, 2.1.3 dùng tiếng Anh, Việt xen kẽ, 2.1.5 lại dùng tiếng Việt) - em thì em khoái kiểu nhất quán hơn (private opinion)
- Orbital, orbit.. thường dùng là "quỹ đạo"??
- Thiếu trích dẫn (citation) ở nhiều hình - một số hình vẽ của bác là trích dẫn từ các tài liệu, sẽ clear hơn nếu bác viết citation cho hình.
- Thông thường, caption của bảng được đặt bên trên, caption của hình thì bên dưới
- Tài liệu tham khảo ở dạng Journal hầu hết đều thiếu page number ([17], [20], [22], [27], ...), chỗ thì viết bài báo dạng tắt ([3]. Phys. Rev. B), chỗ thì lại viết đầy đủ [27]. Physical Review B ...
Ví dụ tài liệu [27, bác viết [27]. J. C. Slater and G. F. Koster (1954), Simplified LCAO method for the Periodic Potential Problem, Physical Review B, Vol 94, Number 6. Cách viết này thường dùng cho kiểu book, thông thương, người ta viết reference dạng journal thì sẽ thành kiểu:
J. C. Slater and G. F. Koster, Simplified LCAO method for the Periodic Potential Problem, Phys. Rev. 94 (1954) 1498, hoặc... Phys. Rev. 94, 1498 - 1524 (1954)... (title của bài có thể cho vào hoặc ko..). Em để ý thấy cách viết tài liệu tham khảo thiếu nhất quán nên suggest một kiểu như thế.
Em có vài comments gọi là kiểu soát lỗi chính tả, trình bày thế, có gì mong lượng thứ.
Một lần nữa cảm ơn bác vì đã chia sẻ tài liệu
Vạn lý Độc hành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới Vạn lý Độc hành vì bài viết này:
lehongvu (31-07-2011)
Old 28-07-2009, 12:21 AM   #12
oscar
Administrator

Quốc gia:
Bị chê 3 lần trong 3 bài
Trích:
Nguyên văn bởi lehongvu
That ho then, toi ket thuc cong viec nhung lai khong dat duoc muc tieu da de ra nhu trong phan mo dau cua bai nay. Thoi, danh thanh that cao loi cung cac ban ve noi dung bai viet cung nhu su cham tre trong thoi gian qua. Ban nao muon tim hieu cac Code trong tai lieu nay ma lam bieng lap trinh thi hay nhan tin cho toi qua YM vu231@yahoo.com.

Cam on cac ban da ung ho.

Theo đánh giá của mình thì bài viết của bạn rất tốt. Để tính lại được những kết quả đó không đơn giản chút nào. Mình nghĩ bạn vượt mục tiêu đề ra đó chứ.

Như đã nói ở trên, nhân chủ đề này mình xin giới thiệu thêm phương pháp tính cấu trúc vùng k.p. Phương pháp này đơn giản, kinh tế. Nó cho phép tính dáng điệu của tán sắc năng lượng ở xung quanh các điểm đối xứng khá tốt. Tuy nhiên chính tại điểm đối xứng thì nó phải lấy tham số từ thực nghiệm hay từ các phương pháp khác. Ví dụ, khe vùng Eg cũng là một tham số trong phương pháp k.p. Vì đơn giản, phương pháp k.p dễ dàng cho phép tính đến tương tác spin-orbit, hay tính cấu trúc vùng cho hệ giả 2 chiều.

Vì nhiều công thức nên mình gửi bài dạng file PDF
Phần 1: Phương pháp k.p và cấu trúc vùng cho bán dẫn khối.
Phần 2: Cấu trúc vùng cho giếng lượng tử bán dẫn.

Trong bài viết đính kèm tương tác spin-orbit đã được tính đến. Nó dẫn đến một sự tách suy biến spin up và down của tán sắc năng lượng (xem Hình 2 giữa). Sự tách này khá nhỏ, cỡ một vài meV. Người ta đã ứng dụng hiệu ứng này vào việc tạo ra photocurrent. Tức là sinh ra dòng điện hoặc dòng spin trong chất bán dẫn bằng kích thích quang học thuần tuý.
Hình kèm theo
File Type: pdf kp_bulk.pdf (122.9 KB, 281 lần tải)
Các thành viên gửi lời cám ơn tới oscar vì bài viết này:
hellophysics (28-07-2009), lan (08-10-2009), salem208 (25-04-2011), Vạn lý Độc hành (28-07-2009)
Old 28-07-2009, 05:58 AM   #13
hellophysics
Science Advisor

hellophysics's Avatar

hellophysics is on a distinguished road
Chê bai: 3
Bị chê 19 lần trong 14 bài
Cám ơn: 74
Được cám ơn 135 lần trong 91 bài
Nhân tiện xin hỏi bác Ốt một vấn đề em vẫn thắc mắc từ lâu
Trong 8 band kp có Spin-orbit, SGK thường nói là ma trận 8x8 sẽ suy biến thành 2 ma trận khối 4x4 nếu chọn hệ cơ sở thích hợp. Câu hỏi của em là
- Sự suy biến này có luôn đúng với mọi k và mọi hướng??? Theo em hiểu thì do mạng zinc blende không có tâm đối xứng, sẽ tồn tại một hướng mà ở đó các bands bị degenerated, như vậy ma trận 8x8 sẽ không suy biến thành 2 blocks 4x4 được. Có điều em kô tìm được tài liệu nào nói về việc này, bác có tài liệu thì cho em xin với. Còn nếu trong mọi trường hợp, cái 8x8 đều suy biến, thì tại sao cái 14x14 của bác lại không suy biến, it nhất là cho hướng [110]?
Các thành viên gửi lời cám ơn tới hellophysics vì bài viết này:
oscar (29-07-2009)
Old 28-07-2009, 03:29 PM   #14
oscar
Administrator

Quốc gia:
Bị chê 3 lần trong 3 bài
Trong 8x8 kp model có cả spin-orbit về nguyên tắc là không suy biến và không thể viết về 2 blocks được. Tuy nhiên trong khi tính toán nếu người ta bỏ qua số hạng thứ hai trong vế phải của phương trình (7) thì mô hình trở thành suy biến. Số hạng này được tham số hoá bởi thông số C trong mô hình Kane. Nếu tính đầy đủ cả số hạng này thì nó gây ra một sự tách suy biến cỡ 0.1 meV theo phương [110] ở gần khe vùng. Tức là khá nhỏ có thể bỏ qua được nếu so sánh với mô hình kp 14x14 kp tính đến cả tương tác với vùng dẫn p* cho sự tách suy biến vào cỡ 1 meV gần khe vùng.

Từ mô hình 14x14 ta có thể nhận lại mô hình 8x8 nếu bỏ qua tương tác với vùng dẫn p*, cụ thể là cho các thông số P', Q, và Delta- bằng 0.
hellophysics (28-07-2009)
Old 30-07-2009, 02:04 AM   #15
oscar
Administrator

Quốc gia:
Bị chê 3 lần trong 3 bài
Mình tiếp tục giới thiệu về việc tính cấu trúc vùng cho quantum-well (QW) dựa trên lý thuyết k.p. So với tính cấu trúc vùng của bán dẫn khối (với ma trận Hamiltonian đã biết, nghĩa là lấy từ sách ra) thì việc tính cho QW phức tạp hơn rất nhiều. Các thao tác cần thiết có thể được liệt kê ra đây như sau:

1) Trước hết ta phải để ý rằng Hamiltonian khối 14x14 ta đang sử dụng có trục lượng tử hoá z là trục nào. Thường thì z của Hamiltonian trùng với trục tinh thể [001]. Bây giờ ta muốn tính cấu trúc vùng cho QW nuôi theo trục nào. Nếu QW nuôi theo phương [001] thì ok, ta không làm gì với Hamiltonian cả vì trục z của QW (thường người ta chọn trục nuôi là z) và của Hamiltonian là trùng nhau. Nhưng nếu QW được nuôi theo phương khác, chẳng hạn [110] thì khi đó ta phải làm một phép quay toạ độ để chuyển trục z của Hamiltonian về trục z của QW. Ta làm điều này bằng các ma trận quay Euler. Chú ý vì các trạng thái cơ sở của ta là các spinor 1/2 (cho điện tử vùng dẫn) và 3/2 (cho điện tử vùng hoá trị) nên phải sử dụng các ma trận quay Euler cho spin 1/2 và 3/2 tương ứng. Sau phép quay này ta được một Hamiltonian 14x14 mới có trục z là [110]. Hamiltonian mới thường có dạng rườm rà hơn dạng nguyên thuỷ.

2) Bước tiếp theo ta làm cái gọi là envelope function approximation. Ta đưa vào Hamiltonian một cái thế giam nhốt V(z) và vì hệ bị giam nhốt theo phương z ta thay thành phần vector sóng k_z bằng toán tử -id/dz, và k_z^2 bằng -d^2/dz^2. Lúc này hệ 14 phương trình ban đầu trở thành hệ 14 phương trình vi phân bậc 2 phụ thuộc nhau. Làm sao để giải hệ này? Cách đơn giản nhất là khai triển hàm envelope theo hệ gồm N các hàm phi_n(z) trực chuẩn nào đó, rồi thay nó vào, nhân phải với phi_n(z)* và lấy tích phân theo z. Kết quả là ta nhận được ma trận Hamiltonian 14Nx14N (các toán tử vi phân giờ không còn nữa). Chéo hoá cái Hamiltonian này để có vùng năng dưới dạng các subbands.

3) Vấn đề có thể nảy sinh là chọn hệ hàm phi_n(z) thế nào là tốt. Cách đơn giản nhất là người ta sử dụng các sóng phẳng. Để chính xác cách này đòi hỏi N rất lớn nhưng dù vậy không phải trường hợp nào cũng có kết quả tốt, tức là hội tụ. Cách chọn hệ hàm phi_n(z) hay hơn cả là sử dụng chính các hàm riêng của phần chéo hoá của hệ 14 phương trình vi phân bậc 2 ở trên. Bỏ qua các số hạng không chéo ta sẽ có 14 phương trình vi phân độc lập dạng (-Ad^2/dz^2 +V(z))phi(z) = E phi(z). Giải chúng và sau đó ta khai triển hàm envelope theo các hàm riêng này.

4) Tuy nhiên không phải lúc nào 14 phương trình vi phân độc lập nói trên cũng có thể giải được. Với Si, Ge thì nó giải tốt vì đối với các chất này các hệ số A là dương (chẳng hạn thế). Song đối với chất khác, như Hamiltonian 14x14 cho GaAs chẳng hạn thì A lại có thể âm. Khi đó hoặc phải quay lại sử dụng hệ hàm sóng phẳng với độ chính xác kém hoặc phải làm thêm một bước nữa như sau đây.

5) Đối với trường hợp như GaAs QW ta có thể sử dụng lý thuyết nhiễu loạn giả suy biến (Löwdin partitioning) để chuyển ma trận 14x14 về các block mà ta quan tâm. Thường thì ta sẽ quan tâm đến block 2x2 cho vùng dẫn và block 4x4 cho vùng hoá trị. Tất cả các block còn lại sẽ xem như tương tác và được tính đến thông qua lý thuyết nhiễu loạn Löwdin. Sau khi khai triển nhiễu loạn ta sẽ nhận được 2 block Hamiltionan 2x2 và 4x4 mới cho 2 vùng mà ta quan tâm. Việc cuối cùng là chéo hoá hai ma trận 2Nx2N và 4Nx4N như thông thường ta sẽ có được các vùng năng lượng cho QW.
fcduythien (15-05-2013), langbiang (30-07-2009), Vạn lý Độc hành (30-07-2009)
Old 31-07-2009, 10:15 AM   #16
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Rat cam on cac ban da ung ho bai cua minh. Tu dung bay gio co cam hung qua. Thoi, de minh tiep tuc cong viec. Loat bai tiep theo se la "Lý thuyết nhóm và vấn đề phân loại các mức năng lượng của điện tử trong tinh thể". Cac ban ung ho tinh than cho minh nhe....
Old 21-04-2011, 12:46 AM   #17
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Code for tight binding sp3s*d5 and EPM

Lâu quá không quay lại diễn đàn. Nhân tiện upload cái CODE. Hy vọng sẽ đóng góp phần nào cho sự phong phú của diễn đàn tuyệt vời này.

File Type: rar Code.rar (206.2 KB, 79 lần tải)
nhithuongbuon (27-09-2013), Vạn lý Độc hành (21-04-2011)
Old 24-07-2011, 03:42 PM   #18
Hai Lua
Junior Member

Quốc gia:
Hai Lua is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 0
Lâu không gé thăm vào diễn đàn, hôm nay đọc thấy bài của bạn LHV thấy hay. Cám ơn bạn đã chia sẻ. CHưa đọc nhưng mà lướt qua thấy bạn có nhiều kinh nghiệm về viết Matlab quá. Nhân tiện bạn cho mình hỏi là có cách nào biểu diễn được charge density 3D dùng matlab được không bạn nhỉ. Chẳng hạn cho trường hợp đơn giả của nguyên tử H, muốn biểu diễn charge density xung quanh hạt nhân đó?
Hai Lua is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-07-2011, 09:08 AM   #19
lehongvu
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Vạn lý Độc hành
Rất cảm ơn bác Le Hong Vu vì đã chia sẻ những tài liệu rất hữu ích, tôi nghĩ đây sẽ là một tài liệu tham khảo hữu ích cho các bạn sinh viên học ngành vật lý chất rắn, đặc biệt là về các vật liệu bán dẫn. Hình như bác soạn thesis bằng MS Word? Thesis của bác hình như thiên về tính toán nhiều hơn nên nếu bác soạn bằng Latex sẽ cực kỳ đẹp mắt.
Bác LHV cho phép em comment một chút (em ko biết gì về nội dung vì em 100% zero về semiconductor) về bố cục, cách trình bày gọi là kiểu góp ý của người đọc :
- Có một chút in-consistency về thuật ngữ tinh thể: ví dụ gọi là bốn phương, sáu phương (100% Vietnamese), sau đó lại dùng từ kiểu Hán đơn tà, tam tà.. Hình như bốn phương, sáu phương là kiểu cấu trúc tetragonal, hexagonal? Nếu theo kiểu đơn tà, tam tà thì hai kiểu này là tứ giác và lục giác. Còn nếu viết kiểu bốn, sáu phương thì đơn tà là một nghiêng, tam tà là ba nghiêng??? Hoặc trong một số đồ thị kết quả, chỗ thì tiếng Việt chỗ tiếng Anh (ví dụ Fig. 2.1.2, 2.1.3 dùng tiếng Anh, Việt xen kẽ, 2.1.5 lại dùng tiếng Việt) - em thì em khoái kiểu nhất quán hơn (private opinion)
- Orbital, orbit.. thường dùng là "quỹ đạo"??
- Thiếu trích dẫn (citation) ở nhiều hình - một số hình vẽ của bác là trích dẫn từ các tài liệu, sẽ clear hơn nếu bác viết citation cho hình.
- Thông thường, caption của bảng được đặt bên trên, caption của hình thì bên dưới
- Tài liệu tham khảo ở dạng Journal hầu hết đều thiếu page number ([17], [20], [22], [27], ...), chỗ thì viết bài báo dạng tắt ([3]. Phys. Rev. B), chỗ thì lại viết đầy đủ [27]. Physical Review B ...
Ví dụ tài liệu [27, bác viết [27]. J. C. Slater and G. F. Koster (1954), Simplified LCAO method for the Periodic Potential Problem, Physical Review B, Vol 94, Number 6. Cách viết này thường dùng cho kiểu book, thông thương, người ta viết reference dạng journal thì sẽ thành kiểu:
J. C. Slater and G. F. Koster, Simplified LCAO method for the Periodic Potential Problem, Phys. Rev. 94 (1954) 1498, hoặc... Phys. Rev. 94, 1498 - 1524 (1954)... (title của bài có thể cho vào hoặc ko..). Em để ý thấy cách viết tài liệu tham khảo thiếu nhất quán nên suggest một kiểu như thế.
Em có vài comments gọi là kiểu soát lỗi chính tả, trình bày thế, có gì mong lượng thứ.
Một lần nữa cảm ơn bác vì đã chia sẻ tài liệu

Hồi xưa mình hai lúa làm khoa học. Giờ thì mình hiểu bạn rồi....He he.
Old 29-02-2012, 12:12 AM   #20
logaritma2
Junior Member

Quốc gia:
logaritma2 is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 0
can someone send me the book semiconductors:datahandbook ?
logaritma2 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-05-2013, 11:08 PM   #21
fcduythien
Junior Member

Quốc gia:
fcduythien is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
code tính năng lượng kp 14X14

bác oscar có lấy không , em gửi cho
fcduythien is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2013, 11:53 PM   #22
fcduythien
Junior Member

Quốc gia:
fcduythien is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Trích:
Nguyên văn bởi oscar
Trong 8x8 kp model có cả spin-orbit về nguyên tắc là không suy biến và không thể viết về 2 blocks được. Tuy nhiên trong khi tính toán nếu người ta bỏ qua số hạng thứ hai trong vế phải của phương trình (7) thì mô hình trở thành suy biến. Số hạng này được tham số hoá bởi thông số C trong mô hình Kane. Nếu tính đầy đủ cả số hạng này thì nó gây ra một sự tách suy biến cỡ 0.1 meV theo phương [110] ở gần khe vùng. Tức là khá nhỏ có thể bỏ qua được nếu so sánh với mô hình kp 14x14 kp tính đến cả tương tác với vùng dẫn p* cho sự tách suy biến vào cỡ 1 meV gần khe vùng.

Từ mô hình 14x14 ta có thể nhận lại mô hình 8x8 nếu bỏ qua tương tác với vùng dẫn p*, cụ thể là cho các thông số P', Q, và Delta- bằng 0.

Nếu tính đầy đủ cả số hạng này thì nó gây ra một sự tách suy biến cỡ 0.1 meV theo phương [110] ở gần khe vùng . vùng ở đây là cùng gì vậy bác oscar
fcduythien is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài